Doanh nghiệp

Muốn kinh doanh dịch vụ tư vấn du học cần phải làm gì?

Điều kiện thành lập trung tâm tư vấn du học cần phải làm gì?

Câu hỏi:
Hiện tại, tôi và bạn muốn mở một trung tâm tư vấn du học. Tôi muốn biết điều kiện để có thể thành lập trung tâm tư vấn du học là gì? 02 cá nhân chúng tôi muốn mở trung tâm luôn có được không? Thủ tục cụ thể được quy định như thế nào?
Trả lời:
Căn cứ pháp lý
– Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động lĩnh vực giáo dục;
– Nghị định 135/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 46/2017/NĐ-CP ngày 21/04.2017 của Chính phủ quy định về điều kiện đầu tư và hoạt động trong lĩnh vực giáo dục.
– Các văn bản pháp luật khác có liên quan.

1. Điều kiện thành lập trung tâm tư vấn du học:

1.1. Đối tượng thành lập

Khoản 1 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định về Tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học gồm:
Doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo quy định của Luật doanh nghiệp;
Các đơn vị sự nghiệp có chức năng kinh doanh dịch vụ tư vấn du học;
Tổ chức giáo dục nước ngoài hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.

1.2. Phạm vi kinh doanh dịch vụ tư vấn du học

Khoản 2 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định về các hoạt động kinh doanh dịch vụ tư vấn du học bao gồm:
Giới thiệu, tư vấn thông tin về chính sách giáo dục của các quốc gia và vùng lãnh th; tư vn lựa chọn trường học, khóa học, ngành nghề và trình độ phù hợp với khả năng và nguyện vọng của người học;
Tổ chức quảng cáo, hội nghị, hội thảo, hội chợ, triển lãm về du học theo quy định của pháp luật;
Tổ chức chiêu sinh, tuyển sinh du học;
Tổ chức bồi dưỡng kỹ năng cần thiết cho công dân Việt Nam ra nước ngoài học tập;
Tổ chức đưa công dân Việt Nam ra nước ngoài học tập, đưa cha mẹ hoặc người giám hộ tham quan nơi đào tạo ở nước ngoài theo quy định của pháp luật;
Các hoạt động khác liên quan đến kinh doanh dịch vụ tư vấn du học.

1.3. Đội ngũ giáo viên

Căn cứ Điều 107 Nghị định 46/2017/NĐ-CP và Điều 2 Nghị định 135/2018/NĐ-CP thì:
Đội ngũ nhân viên trực tiếp tư vấn du học cần có trình độ đại học trở lên; có năng lực sử dụng ít nhất một ngoại ngữ từ bậc 4 trở lên theo Khung năng lực ngoại ngữ 6 bậc dùng cho Việt Nam và tương đương; có chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn du học theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

2. Cá nhân có thể thành lập trung tâm tư vấn du học không?

Căn cứ vào đối tượng thành lập phân tích tại Khoản 1 Nghị định 46/2017/NĐ-CP quy định về Tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học ở phần trên, đối tượng có khả năng kinh doanh lĩnh vực này phải là một tổ chức, một đơn vị sự nghiệp hoặc doanh nghiệp. Quý khách và bạn cần thành lập một doanh nghiệp trước khi tiến hành thủ tục thành lập trung tâm tư vấn du học.
Tham khảo:
– Tư vấn thành lập công ty cổ phần 
– Tư vấn thành lập công ty TNHH (1TV, 2TV trở lên)
– Tư vấn thành lập công ty hợp danh
– Tư vấn thành lập doanh nghiệp tư nhân

3. Thủ tục thành lập trung tâm tư vấn du học

Thủ tục để tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học được quy định tại Điều 108 Nghị định 46/2017/NĐ-CP như sau:

3.1. Hồ sơ gồm:

Văn bản đề nghị cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học; với những nội dung chủ yếu gồm: Mục tiêu, nội dung hoạt động; khả năng khai thác và phát triển dịch vụ du học ở nước ngoài; kế hoạch và các biện pháp tổ chức thực hiện; phương án giải quyết khi gặp vấn đề rủi ro đối với người được tư vấn du học;

– Bản sao có chứng thực giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, quyết định thành lập hoặc giấy chứng nhận đăng ký đầu tư;

– Danh sách đội ngũ nhân viên trực tiếp tư vấn du học bao gồm các thông tin chủ yếu sau đây: Họ và tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, trình độ chuyên môn, trình độ ngoại ngữ, vị trí công việc sẽ đảm nhiệm tại tổ chức dịch vụ tư vấn du học; bản sao có chứng thực văn bằng tốt nghiệp đại học, chứng chỉ ngoại ngữ, chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ tư vấn du học.

3.2. Trình tự thực hiện:

Tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học gửi trực tiếp hoặc qua bưu điện 01 bộ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này đến Sở Giáo dục và Đào tạo nơi kinh doanh dịch vụ tư vấn du học;

Trong thời hạn 15 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo thẩm định hồ sơ, thẩm tra tính xác thực của tài liệu trong hồ sơ và cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học; nếu chưa đáp ứng các điều kiện theo quy định thì thông báo bằng văn bản cho tổ chức dịch vụ tư vấn du học và nêu rõ lý do.

Trong quá trình hoạt động, tổ chức kinh doanh dịch vụ tư vấn du học đề nghị Sở Giáo dục và Đào tạo có thể làm thủ tục điều chỉnh, bổ sung giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh dịch vụ tư vấn du học. 

____________________________

Tham khảo:

Để được hỗ trợ và tư vấn chi tiết, Quý khách hàng vui lòng liên hệ chúng tôi quahotline +84 9888 999 26 hoặc email xuanduong@luatdaiviet.vn

Phòng Pháp luật Doanh nghiệp (VnLaw) – Công ty Luật TNHH Đại Việt 

Địa chỉ: Số 09 Vạn Phúc, Liễu Giai, Ba Đình, Hà Nội

Dịch vụ khác

Luật sư nhìn nhận vụ tai nạn máy nghiền xi măng ở Yên Bái và quy định về An toàn lao động

Luật sư nhìn nhận vụ tai nạn máy nghiền xi măng ở Yên Bái và quy định về An toàn lao động

Luật sư nhìn nhận vụ tai nạn máy nghiền xi măng ở Yên Bái và quy định về An toàn lao động An toàn lao động trong môi trường lao động là một yếu tố không thể thiếu. Gần đây theo báo điện tử Dân trí đăng ngày 22/4/2024  một vụ tai nạn...
Xem chi tiết

Hợp đồng giả tạo qua vụ chủ tịch Tân Hiệp Phát Trần Quý Thanh

Hợp đồng giả tạo qua vụ chủ tịch Tân Hiệp Phát Trần Quý Thanh

  Hợp đồng giả tạo qua vụ chủ tịch Tân Hiệp Phát Trần Quý Thanh Hợp đồng giả tạo, hợp đồng giả cách hay giao dịch dân sự giả tạo là giao dịch được xác lập nhằm che dấu giao dịch có thật khác. Trong giao dịch giả tạo các chủ...
Xem chi tiết

Quy định về quà biếu của doanh nghiệp?

Quy định về quà biếu của doanh nghiệp?

Quy định về quà biếu của doanh nghiệp?   Luật sư cho tôi hỏi: Vào các ngày lễ tết như Tết trung thu, Tết nguyên đán thì công ty có chuẩn bị quà biếu để mang lên trụ sở Cơ quan nhà nước để chúc Tết, có nơi thì chúc tập thể (cả phòng...
Xem chi tiết